สถานีตำรวจภูธรงอบ ได้นำแนวทางในกิจกรรม “บ้านนี้มีรัก ปลูกผักกินเอง” ของศูนย์พัฒนาพันธุ์พืชจักรพันธ์เพ็ญศิริ มูลนิธิชัยพัฒนา มาดำเนินการในพื้นที่บริเวณด้านหน้าสถานีตำรวจ ตั้งแต่ 1 กุมภาพันธ์ 2564 โดยแบ่งพื้นที่ดำเนินกิจกรรมเป็น 3 ส่วน ประกอบด้วย พื้นที่สำหรับปลูกข้าวไรซ์เบอร์รี่ พื้นที่สำหรับปลูกพืชผักสวนครัวปลอดภัย และพื้นที่สำหรับเลี้ยงไก่ไข่ เป็ด และปลา
ผลผลิตที่ได้ถูกนำมาใช้ประกอบอาหารให้แก่เจ้าหน้าที่ตำรวจและประชาชนที่มาติดต่อราชการ โดยสถานีตำรวจภูธรงอบ ได้ตั้งครัวกลาง ชื่อ “ครัวปันสุข” และได้รับการสนับสนุนอุปกรณ์เครื่องครัวและวัสดุในการปรุงอาหารจากตำรวจภูธรจังหวัดน่าน
ผลการดำเนินงานทำให้เจ้าหน้าที่ตำรวจในสถานีมีความรัก ความสามัคคี ได้เรียนรู้ประสบการณ์ในการปลูกผักและเลี้ยงสัตว์ปลอดภัย นำความรู้และประสบการณ์ไปสู่การปฏิบัติที่บ้านของตนเอง และต่อยอดไปสู่ชุมชน เพื่อให้ประชาชนได้มีพืชผักปลอดภัยไว้รับประทาน และดำรงชีวิตด้วยความพอเพียง เป็นการสนองพระราชดำริที่มีพระราชประสงค์ให้ราษฎรสามารถผลิตอาหารปลอดภัยบริโภคในครัวเรือน เป็นการสร้างความมั่นคงทางอาหารแก่พสกนิกร อันเป็นหนึ่งในความมั่นคงของประเทศสืบไป
![](http://www.rdpb.go.th/MediaUploader/images/ข่าวประชาสัมพันธ์/ข่าวตามเสด็จ ปี64/22พ.ค.64/204262795_4395162407195463_5420664083018598500_n.jpg)
![](http://www.rdpb.go.th/MediaUploader/images/ข่าวประชาสัมพันธ์/ข่าวตามเสด็จ ปี64/22พ.ค.64/207510558_4395162443862126_4285713636176813557_n.jpg)
![](http://www.rdpb.go.th/MediaUploader/images/ข่าวประชาสัมพันธ์/ข่าวตามเสด็จ ปี64/22พ.ค.64/205972066_4395162530528784_7139701199129237127_n.jpg)
![](http://www.rdpb.go.th/MediaUploader/images/ข่าวประชาสัมพันธ์/ข่าวตามเสด็จ ปี64/22พ.ค.64/205294325_4395162500528787_8127347306043269072_n.jpg)
![](http://www.rdpb.go.th/MediaUploader/images/ข่าวประชาสัมพันธ์/ข่าวตามเสด็จ ปี64/22พ.ค.64/206364168_4395162623862108_6144823495968015147_n.jpg)
![](http://www.rdpb.go.th/MediaUploader/images/ข่าวประชาสัมพันธ์/ข่าวตามเสด็จ ปี64/22พ.ค.64/204908293_4395162647195439_8652555029774265880_n.jpg)
ข้อมูลจาก: สำนักงานมูลนิธิชัยพัฒนา
ภาพจาก: ตำรวจภูธรภาค 5 และ ตำรวจภูธรจังหวัดน่าน